Àtúntò Èkó 2027: Ìran fún Èkó Tó Dán Mọ́lẹ̀ Jùlọ
Bí a ṣe ń sún mọ́ ìdìbò gómìnà ọdún 2027, àkókò ti dé fún wa láti tún ìran wa fún Ìpínlẹ̀ Èkó ṣe. Èmi ni Prince Laja Adeoye, mo sì ń pè yín láti darapọ̀ mọ́ mi nínú ìrìnàjò ìyípadà yìí—èyí tí yóò mú agbára gbogbo àwọn àwùjọ wa tí ó yàtọ̀ síra jọ, kí ó sì mú kí Èkó di ìlú tí gbogbo ènìyàn wà lára àti ìlú ìlera.
Ọ̀nà Tí Ó Dá Lórí Àwọn Ènìyàn
Ọkàn àkànṣe ìpolongo mi ni ìfaramọ́ jinlẹ̀ sí àwọn ará Èkó. Gbogbo olùgbé, láti ọ̀nà tó kún fún ìgbésí ayé ní Victoria Island dé sí àwọn agbègbè aláyọ̀ bíi Agege àti Ikorodu, yẹ kí wọ́n ní ohùn nínú ìṣàkóso ìpínlẹ̀ wa. Ìṣàkóso mi yóò dojú kọ́ ṣiṣẹ́da àwọn àyè fún ìbáṣepọ̀, láti jẹ́ kí àìní yín àti ìfẹ́ yín jẹ́ ohun tí yóò tọ́ka sí ìlànà wa.
Ìyípadà Amáyédẹrùn fún Gbogbo Ènìyàn
Èkó jẹ́ ìlú àlá, ṣùgbọ́n a gbọ́dọ̀ tún dojú kọ àwọn ìṣòro tí ìdagbasoke ìlú kíákíá ń mú wá. Àwọn ọ̀nà wa, ọkọ̀ akero gbogbo ènìyàn, àti àwọn àyè àjọṣepọ̀ nílò àfiyèsí kíákíá. Mo rí Èkó kan níbi tí:
- Ìdìpọ̀ ọkọ̀ lójú pópó yóò dín kù gidigidi nípasẹ̀ fífi àwọn ọ̀nà wa pọ̀ sí i àti fífi àwọn ètò ọkọ̀ akero tó munadoko kalẹ̀.
- Àwọn àwùjọ wa yóò ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ara wọn, kí ó rọrùn fún àwọn olùgbé láti rìn láti Surulere dé Lekki láìsí ìṣòro.
- Àwọn iṣẹ́ amáyédẹrùn yóò jẹ́ alágbero, tí yóò sì bójú tó ayíká, kí ẹwà ìlú wa lè dúró.
Pọ̀ jọ, a lè dá Èkó kan sílẹ̀ níbi tí amáyédẹrùn ti ń ṣiṣẹ́ fún àwọn ènìyàn, tí ó sì ń mú ìdàgbàsókè ọrọ̀ ajé wá.
Ìmúlòkànlẹ̀ fún Ọdọ́ Wa
Àwọn ọdọ́ Èkó ni ọjọ́ ọ̀la wa. Pẹ̀lú pé ju ìdámẹ́ta olùgbé wa lọ wà lábẹ́ ọdún mẹ́tàlélọ́gbọ̀n, ó ṣe pàtàkì kí a nawo nínú agbára wọn. Ìṣàkóso mi yóò fi àkíyèsí pàtàkì sí:
- Ìwọ̀le sí ẹ̀kọ́ àti ìkẹ́kọ̀ọ́ iṣẹ́ ọwọ́, láti fi àwọn ọgbọ́n ọjọ́ ọ̀la fún àwọn ọdọ́ wa.
- Àwọn ètò ìṣòwò aládàáṣiṣẹ́ tí yóò pèsè owó àti ìtọ́sọ́nà fún àwọn olùdásílẹ̀ ìṣòwò tuntun níbi bíi Yaba àti Alimosho.
- Àwọn pápá eré ìdárayá àti ìsinmi láti gbé ìlera àti ìdùnnú ga nínú àwùjọ wa.
Nípa fífi agbára fún àwọn ọdọ́ wa, a kì í ṣe pé a dáàbò bo ọjọ́ ọ̀la wọn nìkan, a tún ń ru ẹrọ ọrọ̀ ajé Èkó lọ síwájú.
Ìmú Ìdàgbàsókè Ọrọ̀ Ajé Wá
Ọrọ̀ ajé tó lágbára jẹ́ kókó fún ìlera ìpínlẹ̀ wa. Ìran mi fún Èkó ní:
- Ìkó àwọn ìdókòwò abẹ́lé àti ti òkè òkun wá, tí yóò dá iṣẹ́ sílẹ̀, tí yóò sì ru ìdàgbàsókè nínú gbogbo ẹ̀ka.
- Ìtìlẹ́yìn fún àwọn ilé-iṣẹ́ kékeré àti alabọ́ọ̀rẹ́ (SMEs) gẹ́gẹ́ bí ìpìlẹ̀ ọrọ̀ ajé wa.
- Ìgbéga ìmótuntun nípasẹ̀ àwọn ilé-iṣẹ́ imọ̀ ẹ̀rọ ní àwọn agbègbè bíi Ikeja àti Apapa.
A ó ṣiṣẹ́ pọ̀ láti dá Èkó kan sílẹ̀ tí kì í ṣe ilé-iṣẹ́ ọjà nìkan, ṣùgbọ́n tí yóò tún jẹ́ àpẹẹrẹ ìdàgbàsókè alágbero.
Darapọ̀ mọ́ Ìgbìmọ̀ Ìyípadà
Àtúntò Èkó 2027 kì í ṣe ìpolongo nìkan; ó jẹ́ ìgbìmọ̀ fún ìyípadà. Pọ̀ jọ, a lè kọ́ Èkó kan tí yóò bá àìní gbogbo olùgbé mu—ìlú kan níbi tí gbogbo ènìyàn ti lè lágbára láti ṣeyebíye, níbi tí àwọn ọmọ wa ti lè lá àlá ńlá, tí àwọn àgbà wa sì lè gbé pẹ̀lú ìyì.
Bí a ṣe ń bẹ̀rẹ̀ ìrìnàjò yìí, mo ṣe ìlérí láti gbọ́ ohùn yín, láti lóye àwọn ìṣòro yín, àti láti ṣiṣẹ́ takuntakun láti mú ìran apapọ̀ wa ṣẹ. Pọ̀ jọ, ẹ jẹ́ ká gba ọjọ́ ọ̀la mọ́ra pẹ̀lú ìrètí àti ìfaradà.
Ẹ jẹ́ ká jẹ́ kí Èkó di àpẹẹrẹ ìmọ́lẹ̀ ti ohun tí a lè ṣàṣeyọrí nípasẹ̀ ìṣọ̀kan àti ìdí kan ṣoṣo. Darapọ̀ mọ́ mi, Prince Laja Adeoye, bí a ṣe ń tiraka fún Èkó tó dára jùlọ ní ọdún 2027.
Ìdùnnú Èkó, Ìrọ̀rùn Èkó ti dé!